Khám răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?


Khám răng định kỳ là cách tốt nhất để phát hiện và điều trị kịp thời các bất thường về răng miệng. Vậy chi phí khám răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Khám răng có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Điểm a, Khoản 1, Điều 21 Luật bảo hiểm y tế quy định như sau:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con”.

Theo quy định trên khi gặp vấn đề về sức khỏe răng miệng bạn sẽ được bảo hiểm y tế chi trả nếu:

– Cơ sở thăm khám có đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế

– Mắc bệnh lý về răng miệng phải điều trị theo chỉ thị của bác sĩ chuyên khoa

– Thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định.

Xem thêm: Mức hưởng bảo hiểm y tế hiện nay là bao nhiêu?

Khám răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Khám răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Thủ tục hưởng BHYT khi khám răng

Khoản 1, Điều 28, Luật bảo hiểm y tế quy định thủ tục khám, chữa bệnh BHYT như sau:

“Điều 28. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế”.

Theo quy định này, để được thanh toán bảo hiểm y tế khi khám răng, chủ thẻ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh (nếu chưa có ảnh phải xuất trình thêm CMND) để được hướng dẫn làm thủ tục. Trẻ em dưới 6 tuổi chỉ cần xuất trình thẻ bảo hiểm y tế là thủ tục khám răng bảo hiểm y tế được coi là hợp lệ. Nhân viên y tế tại các cơ sở y tế mà bạn chọn để thăm khám sẽ hướng dẫn bạn làm các thủ tục cần thiết để được hưởng quyền lợi bảo hiểm.

Quy định hưởng BHYT khi khám răng

Khám răng

Nếu bạn đi khám răng định kỳ sẽ không được quỹ bảo hiểm y tế chi trả. Trong trường hợp răng mắc phải các bệnh lý cần điều trị theo chỉ thị của bác sĩ nha khoa thì sẽ được chi trả một phần hoặc toàn bộ chi phí thăm khám, thuốc men… thuộc danh mục chi trả của bảo hiểm y tế.

Nhổ răng

Nếu răng mắc phải các bệnh lý như: Sâu răng, răng số 8 mọc ngầm, mọc lệch, răng bị viêm nhiễm bắt buộc phải nhổ do chỉ định của bác sĩ sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả. Đó là thường là những răng bị hư hỏng, không thể phục hồi, ảnh hưởng đến sức khỏe răng miệng tổng quát… thì sẽ được thanh toán các chi phí thăm khám, điều trị theo quy định. Với các trường hợp nhổ răng vì yếu tố thẩm mỹ như nhổ răng để niềng răng thì sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

Cập nhật: Các quy định mới nhất về bảo hiểm y tế để đảm bảo quyền lợi khi tham gia.

Nhổ răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Nhổ răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Trám răng, hàn răng

Các trường hợp răng bị sâu, vỡ tự nhiên cần phải trám răng, hàn răng để phục hồi theo chỉ thị của nha khoa sẽ được bảo hiểm y tế chi trả. Nếu trám răng, hàn răng do tính thẩm mỹ thì bạn phải tự thanh toán dịch vụ này

Làm răng sứ

Điều 23, Luật bảo hiểm y tế quy định như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

….

3. Khám sức khỏe.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

…”.

Theo quy định này thì làm răng sứ sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả vì nó là dịch vụ phục hình thẩm mỹ cho răng chứ không mang tính điều trị bệnh về răng.

Niềng răng

Niềng răng là một khí cụ được dùng trong lĩnh vực nha khoa để đưa răng về đúng với khớp cắn, tăng tính thẩm mỹ cho người thực hiện dịch vụ y tế này. Đây cũng là hình thức phục hình thẩm mỹ theo yêu cầu và không được bảo hiểm y tế chi trả.

Trồng răng

Trồng răng là phương pháp phục hình răng đã mất để tăng tính thẩm mỹ và khôi phục chứng năng nhai cho hàm răng. Đây là dịch vụ có chi phí cao và không nằm trong danh mục chi trả của bảo hiểm y tế.

Như vậy chỉ khi răng mắc phải bệnh lý phải điều trị theo chỉ thị của nha sĩ mới được quỹ bảo hiểm y tế chi trả. Trường hợp khám răng định kỳ hay thực hiện các dịch vụ thẩm mỹ sẽ phải tự chi trả theo quy định của cơ sở y tế.

You May Also Like

About the Author: Hoàng Kang

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *