Chế độ nghỉ ốm của công an được quy định như thế nào?


Chế độ nghỉ ốm của công an có những điểm đặc biệt hơn so với chế độ nghỉ ốm thông thường vì đây là lực lượng chuyên biệt với nhiệm vụ cao cả, giữ gìn ổn định kinh tế, chính trị, xã hội cho đất nước.

Công an là nghề nghiệp đặc thù với trách nhiệm và nghĩa vụ lớn. Do đó cũng có nhiều điều luật quy định riêng về chế độ cho đối tượng này, trong đó có chế độ nghỉ ốm của công an.

Quy định về mức hưởng chế độ nghỉ ốm trong công an nhân dân

Điều 5 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH hướng dẫn về Luật BHXH và Nghị định 33/2016/NĐ-CP về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an và người làm công tác cơ yếu hưởng lương đối với quân nhân do các Bộ liên kết trên ban hành:

1. Quy định về cách tính mức hưởng chế độ ốm đau được nêu tại khoản 3 Điều 28 Luật BHXH 2014:

– Mức hưởng khi nghỉ việc do ốm đau:

Mức hưởng chế độ ốm đau = Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc : 24 ngày x 100% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

Ví dụ: 

Đồng chí Trung uý Hoàng Hồng Nhung, hiện đang công tác tại Công an tỉnh A, hệ số lương 4,40; phụ cấp thâm niên nghề là 14%. Ngày 15/03/2017, đồng chí Nhung bị ốm và phải nghỉ việc đến ngày 20/03/2017 (trừ 1 ngày nghỉ tuần là ngày Chủ nhật). Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của đồng chí Nhung tháng 02/2016 là 5.800.000 vnđ. Như vậy, đồng chí Nhung được hưởng mức trợ cấp ốm đau từ quỹ BHXH là 5 ngày. Cách tính mức hưởng như sau:

Mức hưởng chế độ ốm đau = 5.800.000 : 24 x 100% x 5 = 1.208.333 vnđ

– Với những người lao động công an, quân nhân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương đối với quân nhân hưởng mức trợ cấp ốm đau liên tục từ 1 tháng trở lên (bao gồm cả ngày nghỉ Lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần) thì sẽ được hưởng mức trợ cấp ốm đau bằng 1 tháng tính bằng tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau.

Ví dụ:

Đồng chí Nguyễn Văn Hạnh là quân nhân chuyên nghiệp, hệ số lương hiện tại 4,70, phụ cấp thâm niên nghề nghiệp 15%. Do đồng chí Hạnh bị thoái hoá đốt sống cổ nên phải nghỉ việc điều trị tại bệnh viện từ 04/04 – 15/05/2016, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của tháng liền kề trước khi ốm đau (tháng 03/2016) được tính là 6.200.000.

Mức hưởng trợ cấp ốm đau của đồng chí Hạnh có 2 phần:

  • Thời gian ốm đau được tính trọn 1 tháng: Từ ngày 04/04 – 03/05/2016, mức hưởng làm căn cứ đóng BHXH tháng 03/2016 là 6.200.000 vnđ.
  • Với khoảng ngày lẻ: Từ 04/05 – 15/05/2016 (trong đó có 2 ngày nghỉ tuần là ngày Chủ nhật) nên số ngày lẻ được hưởng trợ cấp ốm đau từ nguồn quỹ BHXH là 10 ngày, mức hưởng trợ cấp ốm đau là:

Mức hưởng trợ cấp ốm đau 10 ngày = 6.200.000 : 24 ngày x 100% x 10 ngày = 2.583.333 vnđ

Tổng mức hưởng = 6.200.000 + 2.588.333 = 8.788.333 vnđ

Chế độ nghỉ ốm của công an

 Công an có chế độ nghỉ ốm như thế nào?

– Mức hưởng khi nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau:

Mức hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau = Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc : 24 ngày x 75% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ để chăm sóc con ốm đau

2. Với những trường hợp người lao động nghỉ việc do bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động, hoặc nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau ngay trong tháng đầu tham gia BHXH bắt buộc thì mức hưởng chế độ ốm đau được tính theo mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc của chính tháng đó.

3. Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng (bao gồm nghỉ ốm liên tục hoặc cộng dồn ngày nghỉ ốm trong tháng) thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH trong tháng đó. Đồng thời, thời gian này cũng không được tính để hưởng BHXH.

Ví dụ:

Đồng chí Trung tá Phạm Văn Hùng, đang công tác tại Công an tỉnh H, bị rối loạn tiêu hoá phải nghỉ việc để điều trị bệnh từ 05/04 – 11/04/2016 (thời gian 06 ngày). Sau đó, ngày 12/04 đồng chí quay trở lại làm việc. Tuy nhiên, đến ngày 18/04, đồng chí Hùng tiếp tục bị đau đại trạng và quay lại bệnh viện điều trị bệnh từ 18/04 – 26/04/2016 (thời gian 08 ngày). Tổng cộng trong tháng 04/2016, đồng chí Hùng được hưởng tất cả 14 ngày chế độ ốm đau.

Vì vậy, tháng 4/2016, đồng chí Hùng và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH, tháng này cũng không được tính là thời gian đóng BHXH.

4. Nếu trong thời gian hưởng trợ cấp ốm đau mà Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở hoặc với những người lao động được phong, thăng quân hàm, nâng lương, tăng phụ cấp thâm niên nghề hoặc thâm niên vượt khung thì mức hưởng chế độ ốm đau của người lao động vẫn tính theo mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị bệnh.

Đọc thêm: Chế độ nghỉ ốm của Quân đội nhân dân Việt Nam

Trên đây là những quy định về mức hưởng chế độ nghỉ ốm của công an. Hy vọng những thông tin chúng tôi đưa ra đã giúp ích nhiều cho những người lao động quan tâm.

You May Also Like

About the Author: Hoàng Kang

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *